ตัวเลข ROI ของอีเมล $36 ต่อทุก $1 มาจากไหน ทำไมใช้วางแผนไม่ได้ และวิธีวัด ROI ของคุณเองด้วยต้นทุนเต็มจำนวน แอตทริบิวชันจากการคลิก และกลุ่ม holdout

ROI ของอีเมลคือกำไรที่งานอีเมลมาร์เก็ตติ้งของคุณสร้างได้ เมื่อเทียบกับต้นทุนในการดำเนินงาน สไลด์นำเสนอส่วนใหญ่อ้างตัวเลข “$36 ต่อทุก $1 ที่ใช้จ่าย” ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยของผลตอบแทนที่นักการตลาดตอบไว้ในแบบสำรวจ ไม่มีใครวัดตัวเลขนี้จริง และตัวเลขนี้ก็ไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับงานอีเมลของคุณเลย
ด้านล่างนี้คือที่มาของตัวเลข $36 และวิธีที่เราใช้แทน ได้แก่ นับต้นทุนทุกรายการ กำหนดกฎแอตทริบิวชันไว้ล่วงหน้า และใช้กลุ่มควบคุมที่ไม่ได้รับอีเมล (holdout) เพื่อดูว่าอีเมลเป็นสาเหตุของผลลัพธ์ใดบ้าง
ตัวเลขนี้สืบย้อนไปได้ถึงแบบสำรวจนักการตลาด 2 ชุด ได้แก่ Litmus ในสหรัฐฯ และ Data & Marketing Association (DMA) ในสหราชอาณาจักร
Litmus เผยแพร่ตัวเลข “38:1” ในปี 2018 โดยบทความ The ROI for Email Marketing: The Good News and the Bad News ของ Litmus ระบุว่ามาจาก “แบบสำรวจของ Litmus ที่ทำกับนักการตลาด 372 คนทั่วโลก” และบอกว่ามีแบรนด์เพียง 30% ที่วัด ROI ของอีเมลได้ “ดีหรือดีมาก” ส่วนข่าวประชาสัมพันธ์เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2018 ระบุว่างานวิจัยนี้ “อิงจากข้อมูลของนักการตลาดเกือบ 400 คนทั่วโลก”
ในปี 2019 ตัวเลขขยับขึ้นเป็น 42:1 ตามบทความ Why You Should Invest in Email Now More Than Ever จากนั้น State of Email Report, Fall 2020 ซึ่งเป็นแบบสำรวจนักการตลาดมืออาชีพกว่า 2,000 คน ระบุว่า:
“ROI ของงานอีเมลมาร์เก็ตติ้งที่รายงานโดยไม่ระบุตัวตนลดลง โดยลดจาก 42:1 ในปี 2019 เหลือ 36:1 ในปี 2020”
นั่นคือที่มาของตัวเลข $36 ถัดไปอีกไม่กี่หน้า รายงานยังระบุว่า “ไม่ถึง 1 ใน 4 เชื่อว่าบริษัทของตนวัด ROI ของงานอีเมลมาร์เก็ตติ้งได้ดีหรือดีมาก” และ “45% บอกว่าการวัดผลอยู่ในระดับแย่ แย่มาก หรือไม่มีการวัดผลเลย”
Litmus ยังคงอ้างตัวเลขนี้อยู่ หน้า ROI ของอีเมลของ Litmus ซึ่งแก้ไขล่าสุดเมื่อมิถุนายน 2025 เปิดด้วยประโยค “โดยเฉลี่ยแล้ว อีเมลสร้าง ROI ได้ $36 ต่อทุกดอลลาร์ที่ใช้จ่าย” ส่วนอินโฟกราฟิกเรื่อง ROI ที่เผยแพร่เมื่อเดือนกรกฎาคม 2025 ระบุว่าตัวเลขในอินโฟกราฟิกนั้น “มาจาก 2020 State of Email Survey ของ Litmus”
Marketer Email Tracker ของ DMA พิมพ์คำถามไว้ข้างแผนภูมิว่า “ผลตอบแทนโดยประมาณที่คุณได้กลับมาจากทุก 1 ปอนด์ที่ใช้กับอีเมลมาร์เก็ตติ้งคือเท่าไร?” รายงานปี 2019 และรายงานปี 2021 ให้คำตอบตามตารางด้านล่าง
| แหล่งที่มา | เผยแพร่ | ตัวเลข | กลุ่มตัวอย่าง | วิธีการ |
|---|---|---|---|---|
| Litmus ปี 2018 | ส.ค. ถึง ต.ค. 2018 | 38:1 | นักการตลาด 372 คน (“เกือบ 400 คน” ในข่าวประชาสัมพันธ์) | แบบสำรวจ |
| Litmus ปี 2019 | ส.ค. 2019 | 42:1 | ไม่ได้ระบุ | แบบสำรวจ |
| Litmus, State of Email Fall 2020 | ก.ย. 2020 | 36:1 | นักการตลาดกว่า 2,000 คน | “รายงานโดยไม่ระบุตัวตน” |
| DMA Marketer Email Tracker 2019 | 2019 | £42.24 ต่อ £1 | นักการตลาดในสหราชอาณาจักร 197 คน เมื่อ ม.ค. 2019 | แบบสำรวจออนไลน์, “ผลตอบแทนโดยประมาณ” |
| DMA Marketer Email Tracker 2021 | 2021 | £38.33 ต่อ £1 | นักการตลาดในสหราชอาณาจักร 213 คน เมื่อ เม.ย. 2021 | แบบสำรวจออนไลน์, “ผลตอบแทนโดยประมาณ” |
เป็นตัวเลขที่รายงานด้วยตัวเอง: ข้อมูลแต่ละจุดคือการคาดเดาของนักการตลาด จากกลุ่มที่มีไม่ถึง 1 ใน 4 บอกว่าตนวัด ROI ได้ดี การนำการคาดเดามาเฉลี่ยกันไม่ได้ทำให้กลายเป็นการวัดผล
ไม่มีใครนิยามรายได้: ผู้ตอบรายหนึ่งอาจนับทุกคำสั่งซื้อภายใน 30 วันหลังการเปิด ขณะที่อีกรายนับเฉพาะคำสั่งซื้อที่มีการคลิกภายใน 24 ชั่วโมง หากคุณได้ตัวเลขอื่นที่ไม่ใช่ 36 คุณจะไม่รู้ว่างานอีเมลของคุณแย่กว่า หรือแค่กฎของคุณเข้มงวดกว่า
เป็นค่าเฉลี่ย ไม่ใช่ผลตอบแทนหน่วยสุดท้าย (marginal return): Chad White ซึ่งตอนนั้นเป็นผู้อำนวยการฝ่ายวิจัยของ Litmus กล่าวไว้ในข่าวประชาสัมพันธ์ปี 2018 ว่า “ROI ที่สูงลิ่วเหล่านี้แท้จริงแล้วเป็นสัญญาณของการบริหารที่ผิดพลาด” และบริษัทควรลงทุนเพิ่มจน ROI ลดลง “มาใกล้ราว 20:1 หรืออาจต่ำกว่านั้น” การตัดสินใจเรื่องงบประมาณขึ้นอยู่กับผลตอบแทนของเงินดอลลาร์ถัดไป ซึ่งมักต่ำกว่าค่าเฉลี่ย
ผู้เผยแพร่ขายเครื่องมืออีเมล: CMO's Guide to Email ROI ใช้ข้อมูลจากแบบสำรวจเดียวกันเพื่อบอกว่าแบรนด์ที่ใช้ Litmus Email Analytics “สร้าง ROI ได้ 45:1 โดยเฉลี่ย” ซึ่งอาจเป็นจริง แต่ก็เป็นการตลาดด้วย ให้มองตัวเลขชุดนี้เป็นงานวิจัยของผู้ขายเครื่องมือ
ใช้ช่วงเวลาเดียวกันสำหรับต้นทุนและรายได้ ซึ่งมักเป็นรายเดือน ต้นทุน 4 รายการนี้สำคัญที่สุด ส่วนบทความเรื่อง ROI ของอีเมลมาร์เก็ตติ้งของเรามีเช็กลิสต์ที่ละเอียดกว่านี้
| รายการต้นทุน | วิธีคำนวณ | ข้อผิดพลาดที่พบบ่อย |
|---|---|---|
| แพลตฟอร์ม | ค่าบริการ ESP รายเดือน บวกค่าส่วนที่ส่งเกินโควตา, ค่า IP เฉพาะ และส่วนเสริมแบบชำระเงิน | นับเฉพาะแพ็กเกจพื้นฐาน |
| บุคลากร | จำนวนชั่วโมงที่ใช้กับอีเมลต่อเดือน คูณด้วยอัตรารายชั่วโมงที่รวมค่าโสหุ้ยแล้ว (เงินเดือนบวกค่าโสหุ้ย) | ไม่นับเวลาตรวจทาน, QA และงานวิศวกรรม |
| งานครีเอทีฟและเครื่องมือ | เครื่องมือออกแบบ ค่าลิขสิทธิ์รูปภาพ เครื่องมือทดสอบและวิเคราะห์ และค่าจ้างเอเจนซีหรือฟรีแลนซ์ โดยคิดตามสัดส่วนหากใช้ร่วมกับช่องทางอื่น | คิดค่าเครื่องมือที่ใช้ร่วมกันเป็นต้นทุนของอีเมลทั้ง 100% |
| การหารายชื่อ | ลีดแม็กเน็ต (lead magnet) สิ่งจูงใจให้สมัคร และการเพิ่มรายชื่อแบบเสียเงิน โดยกระจายต้นทุนตามระยะเวลาที่คาดว่าผู้รับข่าวสารจะอยู่ในรายชื่อ | ไม่นับเพราะต้นทุนนี้อยู่ในงบประมาณของฝ่ายอื่น |
ส่วนลดที่ให้เฉพาะทางอีเมลก็ต้องนับด้วย โดยนับไว้ตรงนี้หรือหักออกจากรายได้ อย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ใช่ทั้งสองทาง
รายได้ที่นับว่ามาจากอีเมลคือรายได้ที่เครื่องมือของคุณให้เครดิตแก่อีเมลตามกฎที่คุณเลือก ตัวเลขนี้พิสูจน์อะไรไม่ได้ในเชิงเหตุและผล แต่คุณได้ตัวเลขนี้สำหรับทุกการส่ง
กฎจะกำหนดว่าการกระทำใดได้รับเครดิต (การคลิก การเปิด หรือการนำส่ง) และคำสั่งซื้อที่เกิดขึ้นหลังจากนั้นนานแค่ไหนยังนับอยู่ ค่าเริ่มต้นของแต่ละเครื่องมือไม่เหมือนกัน เอกสารแอตทริบิวชันของ Klaviyo ระบุว่าบัญชีใหม่ใช้โมเดล last-touch โดยมี “5 วันสำหรับการคลิกอีเมล” และ “5 วันสำหรับการเปิดอีเมล” ส่วน Google Analytics 4 ใช้ช่วงย้อนหลัง (lookback) 90 วันเป็นค่าเริ่มต้นสำหรับเหตุการณ์สำคัญ (key event) ส่วนใหญ่ และใช้แอตทริบิวชันตามข้อมูล (data-driven attribution) เป็นโมเดล ดังนั้น ESP ของคุณกับ GA4 จึงให้ตัวเลขไม่ตรงกัน โดยที่ไม่มีฝั่งไหนผิดพลาด
เราจะใช้ last-touch ที่อิงการคลิก โดยตั้งช่วงเวลาให้ตรงกับระยะเวลาที่ลูกค้าใช้ตัดสินใจซื้อ ได้แก่ 1 ถึง 5 วันสำหรับอีคอมเมิร์ซที่ซื้อแบบไม่ต้องคิดนาน และ 14 ถึง 30 วันสำหรับการซื้อที่ต้องใช้เวลาพิจารณาและช่วงทดลองใช้ SaaS เขียนกฎนี้ไว้ในทุกรายงาน และอย่าเปลี่ยนกลางไตรมาส
Apple ประกาศ Mail Privacy Protection เมื่อวันที่ 7 มิถุนายน 2021 โดยระบุว่าฟีเจอร์นี้ “ป้องกันไม่ให้ผู้ส่งใช้พิกเซลที่มองไม่เห็นเพื่อเก็บข้อมูลเกี่ยวกับผู้ใช้” และตามหน้าความเป็นส่วนตัวของ Apple ตัวเลือก Protect Mail Activity “จะดาวน์โหลดเนื้อหาระยะไกลในเบื้องหลังโดยค่าเริ่มต้น ไม่ว่าคุณจะมีปฏิสัมพันธ์กับอีเมลหรือไม่”
ช่วงเวลาที่อิงการเปิดจึงให้เครดิตแก่อีเมลสำหรับคำสั่งซื้อจากคนที่อาจไม่เคยเห็นอีเมลนั้นเลย บทความเรื่องการติดตามคอนเวอร์ชันของ Klaviyo ระบุว่า “คอนเวอร์ชันจะถูกติดตามหากมีคนเปิดหรือคลิก หรือหาก Apple Mail Privacy Protection (MPP) เปิดอีเมลโดยอัตโนมัติ” และมีการตั้งค่าให้ไม่นับการเปิดจาก MPP ตรวจดูการตั้งค่าที่เทียบเท่ากันในเครื่องมือของคุณ หรือเลิกใช้การเปิดไปเลย บทความเรื่องตัวชี้วัดอีเมลของเราอธิบายว่าการเปิดยังบอกอะไรคุณได้บ้าง
คู่มือ URL แคมเปญของ Google ระบุพารามิเตอร์ utm_source, utm_medium และ utm_campaign โดยยกตัวอย่าง “email” เป็นค่า medium ใช้พารามิเตอร์เหล่านี้กับทุกลิงก์อย่างสม่ำเสมอ:
https://example.com/spring?utm_source=newsletter&utm_medium=email&utm_campaign=2026-03-spring-sale&utm_content=hero-buttonตัวชี้วัด 4 ตัวนี้ใช้เปรียบเทียบการส่ง เดือน และเซกเมนต์ต่าง ๆ ได้อย่างเท่าเทียม
Revenue per recipient (RPR) = attributed revenue / delivered emails
Revenue per 1,000 delivered (RPM) = RPR x 1,000
Revenue per send = attributed revenue credited to one send
Revenue per subscriber per month = email revenue in the month / average subscribed contacts emailed (holdout excluded)ให้หารด้วยจำนวนอีเมลที่ส่งถึง ไม่ใช่จำนวนที่ส่ง เพื่อไม่ให้อีเมลตีกลับฉุด RPR ให้ต่ำลง รายได้ต่อผู้รับข่าวสารต่อเดือนมีประโยชน์ที่สุด เพราะนำไปเทียบกับต้นทุนการหาผู้รับข่าวสาร 1 รายได้
กลุ่ม holdout (หรือกลุ่มควบคุม) คือรายชื่อส่วนหนึ่งที่สุ่มแยกไว้และตั้งใจไม่ส่งอีเมลถึง เมื่อครบช่วงเวลาที่กำหนด ส่วนต่างของยอดซื้อต่อคน คูณด้วยขนาดของกลุ่มที่ได้รับอีเมล คือรายได้ที่เกิดจากอีเมล แอตทริบิวชันบอกว่าใครคลิกก่อนซื้อ ส่วนกลุ่ม holdout บอกว่าอะไรจะเกิดขึ้นอยู่แล้วแม้ไม่มีอีเมล
ขนาดขึ้นอยู่กับอัตราการซื้อที่เป็นค่าฐาน และผลที่เพิ่มขึ้นขนาดเล็กที่สุดที่คุณสนใจ แนวทางเรื่องกลุ่มควบคุมของ Braze ระบุว่าควรมีผู้ใช้ไม่น้อยกว่า 1,000 คน และไม่เกิน 10% ของกลุ่มเป้าหมาย หรือสูงสุด 15% สำหรับกลุ่มเป้าหมายที่มีไม่ถึง 10,000 คน ตัวเลขนี้เป็นเพียงขั้นต่ำ ตารางด้านล่างใช้การทดสอบสัดส่วนสองกลุ่ม (two-proportion test) แบบใช้ความแปรปรวนแยกกลุ่ม (unpooled variance) ที่ความเชื่อมั่น 95% และอำนาจการทดสอบ 80% โดยเครื่องคำนวณของ Evan Miller ให้ตัวเลขตรงกันในกรณีแบ่งกลุ่มเท่ากัน และคู่มือการทดสอบ A/B ของเราก็ใช้ตรรกะเดียวกันกับการส่ง
| อัตราการซื้อใน 30 วันที่เป็นค่าฐาน | ผลที่เพิ่มขึ้นที่ต้องการตรวจจับ | ต่อกลุ่ม เมื่อแบ่ง 50/50 | รายชื่อทั้งหมด เมื่อ holdout 10% | รายชื่อทั้งหมด เมื่อ holdout 5% |
|---|---|---|---|---|
| 2% | 10% (จาก 2.0% เป็น 2.2%) | 80,700 | 431,500 | 813,600 |
| 2% | 20% (จาก 2.0% เป็น 2.4%) | 21,100 | 108,900 | 204,400 |
| 2% | 30% (จาก 2.0% เป็น 2.6%) | 9,800 | 48,900 | 91,300 |
| 5% | 10% (จาก 5.0% เป็น 5.5%) | 31,200 | 167,300 | 315,400 |
| 5% | 20% (จาก 5.0% เป็น 6.0%) | 8,200 | 42,200 | 79,200 |
รายชื่อขนาด 20,000 คนควรทดสอบงานอีเมลทั้งหมด ไม่ใช่ทดสอบหัวเรื่อง คำสั่งซื้อใหญ่ ๆ ไม่กี่รายการก็ทำให้รายได้ต่อผู้รับข่าวสารแกว่งได้มาก จึงควรทดสอบด้วยอัตราการซื้อ และรายงานรายได้พร้อมช่วงของค่า
ให้ทำอย่างน้อย 1 วงจรการซื้อ และไม่น้อยกว่า 4 สัปดาห์ สุ่มใหม่ทุก 1 หรือ 2 ไตรมาส เพื่อไม่ให้คนกลุ่มเดิมถูกกันออกไปตลอด และคงขนาดไว้ที่ 5% ถึง 10% เพราะกลุ่ม holdout ทำให้เสียรายได้ไปราวขนาดของกลุ่มคูณด้วยรายได้ส่วนเพิ่มต่อผู้รับข่าวสาร
ตัวเลขทุกตัวในส่วนนี้แต่งขึ้น ไม่ใช่เบนช์มาร์ก
ร้านค้าที่มีผู้รับข่าวสาร 120,000 รายกันไว้เป็นกลุ่ม holdout 12,000 ราย (10%) เป็นเวลา 30 วัน และส่งอีเมลถึงคนที่เหลือตามปกติ ได้แก่ แคมเปญ 4 แคมเปญและระบบอัตโนมัติ มูลค่าคำสั่งซื้อเฉลี่ยอยู่ที่ $75 และอัตรากำไรขั้นต้น 45%

เดือนเดียว วัดได้ 2 แบบ แอตทริบิวชันให้เครดิตแก่อีเมล $64,000 ขณะที่กลุ่ม holdout บอกว่าอีเมลทำให้เกิดรายได้ราว $32,400
COSTS (month)
Platform $1,000
People: 60 h x $85 $5,100
Creative and tools $600
List acquisition, amortized $1,300
Total cost $8,000
ATTRIBUTED (5-day click window, from the ESP)
Attributed revenue $64,000
Delivered emails 420,000
RPR = 64,000 / 420,000 $0.152 (RPM $152)
Revenue per subscriber/month $0.59 (64,000 / 108,000)
Revenue ratio = 64,000 / 8,000 8:1
INCREMENTAL (all orders, from the store)
Emailed group purchase rate 2.4% (2,592 of 108,000)
Holdout purchase rate 2.0% (240 of 12,000)
Incremental revenue per emailed subscriber
= (0.024 - 0.020) x $75 $0.30
Incremental revenue = 0.30 x 108,000 $32,400
Incremental gross profit = 32,400 x 0.45 $14,580
Incremental profit ROI = (14,580 - 8,000) / 8,000 = 82%แอตทริบิวชันบอกว่า 8:1 ส่วนกลุ่ม holdout บอกว่าอีเมลสร้างกำไรขั้นต้นกลับมา $1.82 ต่อทุกดอลลาร์ที่ใช้จ่าย ให้วางแผนด้วยตัวเลขหลัง
ข้อควรระวังคือ เมื่อมีกลุ่ม holdout 12,000 ราย ช่วงความเชื่อมั่น 95% ของส่วนต่างอัตราการซื้ออยู่ที่ราว 0.13 ถึง 0.67 จุด หรือคิดเป็นรายได้ส่วนเพิ่มราว $10,800 ถึง $54,000 ซึ่งครอบคลุม ROI จากกำไรตั้งแต่ราว -39% ถึง 204% และยังถือว่ามูลค่าคำสั่งซื้อคงที่ ซึ่งในความเป็นจริงไม่ใช่ ข้อมูลเดือนเดียวบอกได้ว่าอีเมลน่าจะเพิ่มรายได้จริง แต่ยังบอกไม่ได้ว่าคุ้มทุนแล้ว การเก็บข้อมูลต่ออีกสองสามเดือนจะทำให้ช่วงนี้แคบลง
ตัวเลขรายเดือนจะนับผลของอีเมลต่ำกว่าความจริง เมื่อผลนั้นค่อย ๆ สะสมผ่านการซื้อซ้ำ การเลิกใช้บริการ หรือการต่ออายุ กลุ่ม holdout ที่ใช้ต่อเนื่องเป็นเวลานานจะจับผลนี้ได้ในช่วง 6 หรือ 12 เดือน:
LTV uplift per subscriber = (12-month revenue per emailed subscriber
- 12-month revenue per holdout subscriber) x gross marginรายได้ส่วนเพิ่มต่อผู้รับข่าวสารยังช่วยตีราคาการเพิ่มรายชื่อได้ด้วย ในตัวอย่างนี้ ผู้รับข่าวสาร 1 รายมีมูลค่า $0.30 x 45% = $0.135 ของกำไรขั้นต้นต่อเดือน หากต้นทุนการหาผู้รับข่าวสาร 1 รายคือ $2.00 จะใช้เวลาคืนทุนราว 15 เดือน ตรวจอัตราการเลิกใช้บริการและอัตราการยกเลิกการรับข่าวสารของคุณก่อนจะลงเงินซื้อการเติบโตของรายชื่อ
Brew ให้ข้อมูลฝั่งการมีส่วนร่วมของวิธีนี้ ส่วนระบบร้านค้าหรือระบบเรียกเก็บเงินของคุณให้ข้อมูลรายได้
รายงานการมีส่วนร่วม: ภาพรวมการวิเคราะห์ครอบคลุม “ส่งแล้ว”, “ส่งถึง”, “เปิดอ่าน”, “คลิก”, “ตีกลับ”, “ร้องเรียน” และ “ยกเลิกการรับข่าวสาร” พร้อมอัตราของแต่ละรายการ จำนวนการเปิดไม่นับการเปิดจากเครื่อง และจำนวนคลิกไม่นับคลิกจากบอต เอเจนต์ได้ตัวเลขชุดเดียวกันจากเครื่องมือ MCP get_email_analytics ส่วนโค้ดได้จาก /v1/analytics ดูเอกสารเรื่องการอ่านข้อมูลการวิเคราะห์
รายได้อยู่ในระบบวิเคราะห์ของคุณเอง: ตามเอกสารเรื่องตัวชี้วัดและคำศัพท์สำคัญ คอนเวอร์ชัน “ถูกติดตามในแพลตฟอร์มวิเคราะห์ของคุณเอง ไม่ใช่ใน Brew” ให้ติดแท็ก UTM กับลิงก์ และนับคำสั่งซื้อใน GA4 หรือในระบบร้านค้าของคุณ
การเชื่อมคลิกเข้ากับคำสั่งซื้อ: รายงานเหตุการณ์ (get_email_analytics หรือ /v1/analytics/events) ส่งข้อมูลกลับมาเหตุการณ์ละ 1 แถว พร้อมเวลา ประเภทเหตุการณ์ ผู้รับ การส่ง และอีเมล ให้เชื่อม (join) แถวที่เป็นการคลิกเข้ากับคำสั่งซื้อด้วยที่อยู่อีเมลและ timestamp เพื่อใช้ช่วงเวลาตามกฎของคุณเอง
ข้อมูลคำสั่งซื้อในผู้ติดต่อ: การเชื่อมต่อ Shopify และ Stripe เริ่มระบบอัตโนมัติจากเหตุการณ์ของร้านค้าและการเรียกเก็บเงิน และซิงค์ฟิลด์อย่าง shopify_last_order_total, shopify_last_order_at และ stripe_lifetime_value_cents เข้าไปในผู้ติดต่อแต่ละราย ให้ใช้ฟิลด์เหล่านี้เพื่อแบ่งเซกเมนต์และตรวจความสมเหตุสมผลของข้อมูล ไม่ใช่เพื่อแอตทริบิวชัน
กลุ่ม holdout: โหนดแยกเส้นทางในระบบอัตโนมัติแบ่งเส้นทางตามตัวกรอง ไม่ใช่ตามเปอร์เซ็นต์แบบสุ่ม จึงควรสร้างแฟล็กสุ่มในข้อมูลของคุณเอง เขียนค่าลงในฟิลด์ผู้ติดต่อที่กำหนดเอง (ผ่านการนำเข้า CSV หรือ POST /v1/contacts) แล้วกันผู้ติดต่อเหล่านั้นออกจากกลุ่มเป้าหมายที่จะส่ง
ตัวเลขนั้นเป็นค่าเฉลี่ยของสิ่งที่นักการตลาดรายงานในแบบสำรวจ State of Email ปี 2020 ของ Litmus ไม่ใช่ผลจากการวัดจริง และในรายงานฉบับเดียวกัน มีไม่ถึง 1 ใน 4 ที่บอกว่าบริษัทของตนวัด ROI ของอีเมลได้ดี ROI ของคุณอาจสูงหรือต่ำกว่านี้มาก
งานอีเมลใดก็ตามที่กำไรขั้นต้นส่วนเพิ่มสูงกว่าต้นทุนทั้งหมด (ROI จากกำไรสูงกว่า 0%) ถือว่าคุ้มทุนแล้ว ค่าเฉลี่ยที่เผยแพร่กันอยู่ใช้กฎการนับรายได้ที่ไม่มีการนิยาม จึงควรติดตาม ROI ของคุณเองแบบเดือนต่อเดือนด้วยนิยามที่คงที่
แบบที่อิงกำไรคือ (กำไรขั้นต้นส่วนเพิ่ม ลบ ต้นทุนงานอีเมล) หารด้วยต้นทุนงานอีเมล หากมีแค่รายได้ที่นับว่ามาจากอีเมล ให้รายงาน (รายได้ที่นับว่ามาจากอีเมล ลบ ต้นทุน) หารด้วยต้นทุน โดยระบุช่วงเวลาแอตทริบิวชันที่ใช้กำกับไว้ ส่วนตัวเลขส่วนเพิ่มได้มาจากกลุ่ม holdout
ใช้ช่วงเวลาที่อิงการคลิกให้ตรงกับวงจรการซื้อของคุณ โดยทั่วไปคือ 1 ถึง 5 วันสำหรับอีคอมเมิร์ซที่ซื้อแบบไม่ต้องคิดนาน และ 14 ถึง 30 วันสำหรับการซื้อที่ต้องใช้เวลาพิจารณาหรือช่วงทดลองใช้ อย่าใช้ช่วงเวลาที่อิงการเปิด เพราะ Apple Mail Privacy Protection โหลดพิกเซลติดตามไม่ว่าจะมีคนอ่านอีเมลหรือไม่
ใหญ่พอที่จะตรวจจับผลที่เพิ่มขึ้นในระดับที่คุณสนใจ ที่อัตราการซื้อ 2% การตรวจจับผลที่เพิ่มขึ้น 20% ที่ความเชื่อมั่น 95% และอำนาจการทดสอบ 80% ต้องมีคนในกลุ่ม holdout 10% ราว 10,900 คน จากรายชื่อทั้งหมดราว 109,000 คน แนวทางของ Braze ที่ให้มีอย่างน้อย 1,000 คนและไม่เกิน 10% ของกลุ่มเป้าหมายเป็นเพียงขั้นต่ำ ไม่ใช่การรับประกัน
